ใครเคยติดโรคทางเพศสัมพันธ์จากการเสี่ยงต่างๆบ้าง แล้วแค่ถุงยางเพียงพอไหม

หัวข้อ: ใครเคยติดโรคทางเพศสัมพันธ์จากการเสี่ยงต่างๆบ้าง แล้วแค่ถุงยางเพียงพอไหม  (อ่าน 1519 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jijee

• เด็กยังซิง
  • *
  • พลังน้ำใจ: 3

ถ้าชอบให้ กดถูกใจ กด Like ด่วน >>>

คือสงสัยว่าใครเคยมีประสบการณ์ติดโรคทางเพศสัมพันธ์จากการเสี่ยงต่างๆบ้าง เช่นนวดกับหมอนวด นัดกับคนแปลกหน้าแบบเสี่ยงๆ  แล้วแค่ถุงยางเพียงพอไหม ใครเคยใส่ถุงยางแล้วยังติดโรคอีกบ้าง พวก HPV บ่เกิดของมะเร็งปากมดลูกต่างๆ มีใครมีประสบการณ์แชร์ให้ฟังหน่อยได้ไหม

Facebook Comments

ออฟไลน์ ♥ Cheesecake

• เริ่มหัดช่วยตัวเอง
  • **
  • พลังน้ำใจ: 16

ก่อนอื่นเลย เราขอแนะนำคนที่กำลังเป็นหรือเผชิญกับโรคนี้อยู่นะคะ ว่าอย่าพึ่งตื่นตระตกใจคิดไปเองหรือคิดไปก่อนนะคะ การหาข้อมูลในอินเตอร์เนตก็ไม่ชัวเสมอไป ปรึกษาหมอชัวร์กว่าค่ะ  เรารู้จักผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ค่ะ

โรคนี้ ไม่ได้จะนำไปสู่ปากมดลูกเสมอไปนะคะ
จขกท.ต้องทำความเข้าใจโรคนี้ใหม่เพราะปัจจุบันการให้ความรู้โรค hpv  น้อยมากและที่สำคัญเข้าใจผิดกันหลายประเด็น

โรคนี้ผช.ก็เป็นได้ค่ะ แค่ไม่แสดงอาการหรือรอยโรคเท่านั้นเอง โรคhpv  มี 4 สายพันธุ์ค่ะในประเทศไทยที่พบมากที่สุด แต่จริงแล้วมีเป็น20-30 สาย
ในปทท.ที่พบ 4. สายที่นิยม แบ่งเป็น 2 (สาย16,18) สายพันธ์นำไปสู่มะเร็งปากมดลูกสายพันธุ์นี้ผญ.เป็น
อีก 2 (สาย 6,11) สายพันธุ์นำไปสู่โรคหูดหงอนไก่ซึ่งเกิดได้ทั้งในลิ้นและอวัยวะเพศทั้งหญิง และชายค่ะ

วิธีรักษาทำได้หลายวิธีทายา จี้เย็น จี้ร้อน ผ่าตัด
แต้ถ้าเป็นไม่เยอะรอยโรคเป็นแค่ตุ่มๆ แนะนำใช้ยายี่ห้อ Aldara ยาครีม แต่ค่อนข้างแพงนะคะ แต่ตัวยาดี อีกยาคือยาน้ำแต่จะแสบถ้าใช้ตรงอวัยวะเพศจะค่อนข้างแสบค่ะแต่ถูก

การใส่ถุงยางช่วยได้ไม่ 100% ค่ะ
เพราะมันคลุมแค่จุดนั้นของผช. เชื้ออยู่ตามตัว ลิ้น  อัณฑะ ถ้าผช. หมอนวด คู่นอนของเราเป็นจะสามารถติดเชื้อจากการใช้ลิ้นตรงอวัยวะเพศได้ เพราะมันอยู่ในน้ำเมือก น้ำลายค่ะ

การที่คุณผญ.ท่านไหนเป็น คุณผช.อย่าพึ่งตีโพยตีพายนะคะว่าเขาไปมีคนอื่นหรือมั่วเกินไป บางทีคุณผช.เองก็เป็นแค่ไม่แสดงอาการเฉยๆ อธิบายกันดีดีนะคะจะได้ไม่ทำลายชีวิตคู่

ปล.  ขอแนะนำและฝากไว้ถึงสาวๆที่กำลังเปิดโลกสีเทาๆเป็นมือใหม่ทุกคน แนะนำให้ไปฉีดวัคซีนป้องกันนะคะ เอาแบบป้องกันได้ทั้ง 4 สายพันธุ์จะชื่อว่า แกรดาซิล Gardasil   เราฉีดมาแล้วค่ะ
ฉีดทั้งหมด 3 เข็มเว้นระยะห่าง 1-3-6 เดือน
ในราคาต่างจังหวัด เข็มละ 2,500
ถ้าเป็นรพ.ใหญ่ๆเอกชนดัง จะราคา 6,000-8,000
รพ.รัฐไม่มีวัคซีนนี้ค่ะ

ปล.โรคนี้เป็นแล้วไม่ตายนะคะ. รักษาได้ค่ะ แค่อาจจะจะสูญเสียความมั่นใจ
** ยกเว้นมะเร็งขั้นรุนแรง

ถ้าจขพ.อยากปรึกษาอะไรส่วนตัวมาได้เลยค่ะเราอยู่ใกล้ชิดกับผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ค่ะ น่าจะได้คำตอบไวกว่าสำหรับคนที่กำลังเผชิญ

F O R. . . F u N

ออฟไลน์ ♥ Cheesecake

• เริ่มหัดช่วยตัวเอง
  • **
  • พลังน้ำใจ: 16

ขอเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ ต้องฉีดวัคซีนก่อนเปนโรคนี้นะคะ ถึงจะได้ผล หากเป็นแล้ว ตัวยาไม่มีผลค่ะต้องรักษาตามอาการเท่านั้น

F O R. . . F u N

ออฟไลน์ Little monster

• กูรูเรื่องเพศ
  • พลังน้ำใจ: 21

ละเอียดสุดๆเลยค่ะ

นางมารน้อยๆ ...ค่อยๆอัพกิล เก็บเวล