รบกวนขอความคิดเห็นด้วยค่ะ

หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นด้วยค่ะ  (อ่าน 2892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guess

• สมาชิก VIP
  • เด็กยังซิง
  • พลังน้ำใจ: 0

Re: รบกวนขอความคิดเห็นด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 03:07:42 pm »

ถ้าชอบให้ กดถูกใจ กด Like ด่วน >>>

เมื่อเหตุการณ์ได้เกิดมาแล้ว จะวิตกกังวลไปไม่ได้ประโยชน์ใดๆ นะครับ ผมกลับเห็นว่ามันก็มีประโยชน์ในตัวมันเองนะครับ อยากให้ตั้งสติให้มั่นก่อน อย่าให้เหตุการณ์นี้มาบดบังสติปัญญาเราครับ ไม่ควรปล่อยให้มันหายไปเองนะครับ เพราะลูกไม่มีทางลืมเหตุการณ์นี้ได้แน่นอนครับ ฉะนั้นต้องอธิบายให้เข้าใจว่าการกระทำของผู้ใหญ่นี้คืออะไร ต้องสอนให้เข้าใจในพื้นฐาน และในวันนึงถ้าลูกโต ลูกมีสิทธิที่จะเลือกในทางของตัวเองได้ แล้วทำไมแม่ถึงต้องใช้ สามารถอธิบายได้ว่าความสนใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดั่งเช่น เด็กแต่ละคนยังชอบของเล่นไม่เหมือนกันเลย ซึ่งแม่คิดว่ามันปลอดภัยและสอาด ผมว่าคุณต้องทำได้ดีอยู่แล้วครับ เพราะคุณเลี้ยงลูกของคุณมา ต้องรู้นิสัย วิธีการพูดคุย ต้องจูนกันได้แน่นอนครับ แล้วถ้าคุณทำได้ดี มันสามารถทำให้คุณและลูกสาวใกล้ชิดกันมากๆ ลองคิดดูว่าอีกหน่อยลูกจะไม่มาปรึกษาพูดคุยกับคุณหรือ อยากให้ลองคิดว่าถ้าคุณเป็นลูกสาวแล้วเจอเหตุแบบนี้จะคิด จะรู้สึกอย่างไร และอยากให้แม่อธิบายหรือไม่
เอาใจช่วยนะครับ และขอโทษที่เขียนซะยาวครับ

Facebook Comments

ออฟไลน์ deawart

• *

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 04:14:30 pm »

ผมว่าลองเปิดอกคุยกันตรงๆครับ บอกว่าทุกคนก็มีความต้องการ อาจจะน้อยบาง มากบางแตกต่างกัน และนี้คือวิธีในการระบายออกของเรา ที่สำคัญ มันไม่ใช่เรื่องเสื่อมเสียเพราะไม่ได้ ไปมีอะไรกับใคร แต่เราแค่ใช้ของปลอม แล้วก็ต้องอธิบายลูกว่า เดึ๋ยวเวลาหนูมีอารณ์หนูก็ต้องรู้จักวิธีระบายออก ซึ่งการช่วยตัวเองไม่ใช่เรื่องเสียวหายแบะไม่เสื่อมเสียด้วยครับ และไม่ใช่การนอกใจ

ออนไลน์ Nisanan

• ประสบการ์เพียบ
  • พลังน้ำใจ: -3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 04:44:31 pm »

เมื่อเหตุการณ์ได้เกิดมาแล้ว จะวิตกกังวลไปไม่ได้ประโยชน์ใดๆ นะครับ ผมกลับเห็นว่ามันก็มีประโยชน์ในตัวมันเองนะครับ อยากให้ตั้งสติให้มั่นก่อน อย่าให้เหตุการณ์นี้มาบดบังสติปัญญาเราครับ ไม่ควรปล่อยให้มันหายไปเองนะครับ เพราะลูกไม่มีทางลืมเหตุการณ์นี้ได้แน่นอนครับ ฉะนั้นต้องอธิบายให้เข้าใจว่าการกระทำของผู้ใหญ่นี้คืออะไร ต้องสอนให้เข้าใจในพื้นฐาน และในวันนึงถ้าลูกโต ลูกมีสิทธิที่จะเลือกในทางของตัวเองได้ แล้วทำไมแม่ถึงต้องใช้ สามารถอธิบายได้ว่าความสนใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดั่งเช่น เด็กแต่ละคนยังชอบของเล่นไม่เหมือนกันเลย ซึ่งแม่คิดว่ามันปลอดภัยและสอาด ผมว่าคุณต้องทำได้ดีอยู่แล้วครับ เพราะคุณเลี้ยงลูกของคุณมา ต้องรู้นิสัย วิธีการพูดคุย ต้องจูนกันได้แน่นอนครับ แล้วถ้าคุณทำได้ดี มันสามารถทำให้คุณและลูกสาวใกล้ชิดกันมากๆ ลองคิดดูว่าอีกหน่อยลูกจะไม่มาปรึกษาพูดคุยกับคุณหรือ อยากให้ลองคิดว่าถ้าคุณเป็นลูกสาวแล้วเจอเหตุแบบนี้จะคิด จะรู้สึกอย่างไร และอยากให้แม่อธิบายหรือไม่
เอาใจช่วยนะครับ และขอโทษที่เขียนซะยาวครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับข้อแนะนำและความห่วงใย ตอนนี้ฉันเองก็พยายามทำใจให้พูดคุยกับลุกได้ เพราะตอนนี้เขาก็ดูอยากให้พี่เข้าไปอธิบาย แต่ตัวเราเองก็ไม่ค่อยพร้อมและอายๆลุกด้วย แต่ก็จะพยายาทำให้ดีที่สุดค่ะ แต่ก็กลัวว่าเขาจะขอใช้อุปกรณ์ที่เรามีด้วย ตรงนี้ถ้าฉํนเองก็ไม่รุ้จะทำยังไง ถ้าไม่ให้ก็จะกลัวเป็นอีกแบบค่ะ 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 04:47:16 pm »

ผมว่าลองเปิดอกคุยกันตรงๆครับ บอกว่าทุกคนก็มีความต้องการ อาจจะน้อยบาง มากบางแตกต่างกัน และนี้คือวิธีในการระบายออกของเรา ที่สำคัญ มันไม่ใช่เรื่องเสื่อมเสียเพราะไม่ได้ ไปมีอะไรกับใคร แต่เราแค่ใช้ของปลอม แล้วก็ต้องอธิบายลูกว่า เดึ๋ยวเวลาหนูมีอารณ์หนูก็ต้องรู้จักวิธีระบายออก ซึ่งการช่วยตัวเองไม่ใช่เรื่องเสียวหายแบะไม่เสื่อมเสียด้วยครับ และไม่ใช่การนอกใจ

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับข้อแนะนำและความห่วงใย ตอนนี้ฉันเองก็พยายามทำใจให้พูดคุยกับลุกได้ เพราะตอนนี้เขาก็ดูอยากให้พี่เข้าไปอธิบาย แต่ตัวเราเองก็ไม่ค่อยพร้อมและอายๆลุกด้วย แต่ก็จะพยายาทำให้ดีที่สุดค่ะ แต่ก็กลัวว่าเขาจะขอใช้อุปกรณ์ที่เรามีด้วย ตรงนี้ถ้าฉํนเองก็ไม่รุ้จะทำยังไง ถ้าไม่ให้ก็จะกลัวเป็นอีกแบบค่ะ 

ออฟไลน์ s.chantrai

• ดาราหนังโป๊ยกมือไหว้
  • พลังน้ำใจ: 47

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 01:31:06 pm »

ลูกสาว อายุ 14  ก็โตพอที่จะรับรู้เรื่องทางเพศได้บ้างครับตามวัย เผลอๆลูกสาวอาจแอบดูแอบเห็นและเรียนรู้ทางโซเชียลบ้างแล้วก็เป็นได้ สมัยนี้เนอะ มันเข้าถึงข้อมูลทุกเรื่องได้ง่ายๆ 

ไหนๆก็ไหนๆแล้วให้ใช้โอกาสนี้ค่อยๆสอนเพศศึกษาที่ถูกที่ควรให้เธอซะเลย พร้อมแจงเหตุผลให้ครอบคลุมว่าทำไมต้องทำแบบนี้ ชี้ให้เห็นว่าไม่ใช่เรื่องเสื่อมเสียหรือแปลกประหลาดอะไร ส่วนเรื่องลูกสาวจะเลียนแบบหรือขอใช้อุปกรณ์ คุณก็คงต้องค่อยๆสอนแบบ ญ เข้าใจ ญ ใช้สื่อทางวิชาการมาอธิบายประกอบบ้าง ยังไงเสียก็ดีกว่าให้คนอื่นมาสอนลูกเรานะครับ  เรื่องแบบนี้ควรอย่างยิ่งที่แม่ต้องสอนลูกสาว

เอาใจช่วยครับ  ผมเองก็มีลูกสาว ม.1 แล้ว จะสอนลูกเรื่องแบบนี้ก็คงไม่ได้  เป็นหน้าที่ของผู้เป็นแม่โดยตรง

ออฟไลน์ kyojungna

• พลังน้ำใจ: 1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 05:02:22 pm »

สู้ๆๆครับ

เรียกมาคุยแนวทางเพศศึกษา บอกว่าบ้างครั้งแม่ก้อต้องการพ่อเค้าไม่ยอมทำ
แม่ก้อหาทางระบายแบบนี้ แม่ไม่อยากนอกใจพ่อ ก้อบอกเหตุผลเค้าไปสอนเค้า

บอกไปว่ามันดีกว่าไปยุ่งกับคนภายนอก ไม่อยากติดโรค อยากอยู่กับครอบครัว
ว่าๆๆกันไปครับ มีอะไรคุย PM กันได้ครับ

ออฟไลน์ sri

• *

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 11:18:32 pm »

ลูกสาว อายุ 14 อายุพอๆกับลูกสาว เขาได้เรียนเรื่องเพศศึกษาแล้วครับ แล้วเขาก็รู้ว่ามันทำแบบไหน แต่ยังไม่มีความรู้สึกว่าทำแล้วจะรู้สึกอย่างไร แค่ตกใจเห็นของจริงต่อหน้าต่อตา อาจจะมีความรู้สึกตามธรรมชาติ ตะลึงตื่นเต้นใจเต้นตุบๆ  อยากรู้ว่าทำแล้วจะรู้สึกอย่างไร เท่านั้นแหละครับ ต้องค่อยๆอธิบายครับ  อย่างลูกสาวจะบอก คนทำเขารู้ว่าเหมือนกับที่เห็นหมาทำกัน  แต่ยังไม่เข้าใจว่า ทำแล้วรู้สึกอย่างไรนี่แหละครับข้อสงสัย แล้วถ้าเห็นแม่ทำแล้วกำลังฟินถ้าส่งเสียงครางด้วย นี่ยิ่งสงสัยใหญ่เลยครับ  ทั้งตื่นตาตื่นใจ บวก สงสัย ดูแล้วใจเต้น ร้อนวูบวาบโดยไม่รู้ตัวเลยยืนตัวแข็ง มองแม่เพลิน พอแม่หันมาก็ตกใจด้วย กลัวแม่ดุ  แต่ถ้าแม่ไม่ดุแล้วลองถามเขาว่าเห็นแล้ว รู้สึกอย่างไร แล้วค่อยๆอธิบายถึงธรรมชาติของ มนุษย์ และ เวลาที่เหมาะว่า เมื่อไหร่ควรทำเด็กจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน เปรียบเหมือนคนหัดเล่นไพ่แล้วติดช่วงแรกๆจะนอนฝันเลย ประมาณนั้นครับ  แล้วควรบอกว่าวัยหนูควรทำแบบไหนได้จะดีครับ เพราะเขาอยากลองแน่ๆเห็นจะๆแบบนั้น พูดถึงข้อดีข้อเสียของการมีอะไรก่อนวัยอันสมควรก็จะดีครับ ให้เขาคิดเองแล้วก็มาปรึกษาเราครับแบบคำตอบข้างบน

ออฟไลน์ nok45

• เริ่มหัดช่วยตัวเอง
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:17:41 am »

เรื่องบางเรื่อง ทำเป็นเฉยๆไปบ้างก็ดีนะค่ะ ตอนนี้คงยากที่จะอธิบายให้เข้าใจ ยิ่งเหมือนเอาน้ำมันราดลงบนไฟ ดีไม่ดีอาจจะลามไปกันใหญ่ ปล่อยให้ธรรมชาติและเวลาได้สอนตัวเขาเองจะดีกว่า และเมื่อถึงเวลาเขาก็คงจะเข้าใจเอง ถึงตอนนั้นคุณจะอธิบายได้ง่ายกว่าเดิม เด็กเดี๋ยวนี้เข้าใจอะไรง่ายไม่ซับซ้อนค่ะ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 07:03:52 pm »

ลูกสาว อายุ 14  ก็โตพอที่จะรับรู้เรื่องทางเพศได้บ้างครับตามวัย เผลอๆลูกสาวอาจแอบดูแอบเห็นและเรียนรู้ทางโซเชียลบ้างแล้วก็เป็นได้ สมัยนี้เนอะ มันเข้าถึงข้อมูลทุกเรื่องได้ง่ายๆ 

ไหนๆก็ไหนๆแล้วให้ใช้โอกาสนี้ค่อยๆสอนเพศศึกษาที่ถูกที่ควรให้เธอซะเลย พร้อมแจงเหตุผลให้ครอบคลุมว่าทำไมต้องทำแบบนี้ ชี้ให้เห็นว่าไม่ใช่เรื่องเสื่อมเสียหรือแปลกประหลาดอะไร ส่วนเรื่องลูกสาวจะเลียนแบบหรือขอใช้อุปกรณ์ คุณก็คงต้องค่อยๆสอนแบบ ญ เข้าใจ ญ ใช้สื่อทางวิชาการมาอธิบายประกอบบ้าง ยังไงเสียก็ดีกว่าให้คนอื่นมาสอนลูกเรานะครับ  เรื่องแบบนี้ควรอย่างยิ่งที่แม่ต้องสอนลูกสาว

เอาใจช่วยครับ  ผมเองก็มีลูกสาว ม.1 แล้ว จะสอนลูกเรื่องแบบนี้ก็คงไม่ได้  เป็นหน้าที่ของผู้เป็นแม่โดยตรง

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความห่วงใยและคำแนะนำค่ะ ตอนนี้ฉันเองก็พยายามจะทำใจพูดคุยกับลูกสาวให้มากขึ้น จะพยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ เพราะในความคิดของลูกสาว เขาไม่เคยเห็นแม่เป็นแบบนี้มาก่อน อาจจะต้องใช้เวลาให้มากขึ้น ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 07:06:36 pm »

สู้ๆๆครับ

เรียกมาคุยแนวทางเพศศึกษา บอกว่าบ้างครั้งแม่ก้อต้องการพ่อเค้าไม่ยอมทำ
แม่ก้อหาทางระบายแบบนี้ แม่ไม่อยากนอกใจพ่อ ก้อบอกเหตุผลเค้าไปสอนเค้า

บอกไปว่ามันดีกว่าไปยุ่งกับคนภายนอก ไม่อยากติดโรค อยากอยู่กับครอบครัว
ว่าๆๆกันไปครับ มีอะไรคุย PM กันได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ และความห่วงใย จะพยายามแก้ปัญหาให้ดีที่สุดค่ะ แต่คงต้องใช้เวลามากขึ้นกับลูกสาว เพราะเขาเองก็ไม่เคยเห็นแม่เป็นแบบนี้มาก่อน

ออฟไลน์ Dark_heaven

• พลังน้ำใจ: -6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 12:45:48 am »

สมัยนี้อายุ 14 ส่วนใหญ่เคยดูแบบนี้มาแล้วเยอะนะ
Internet เข้าถึงได้ง่ายมาก

เป็นยังไงบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Namfon

• *

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 02:42:53 am »

น้ำฝนแนะนำควรจะคุยกับลูกแบบเปิดอกคุยกันค่ะ สมัยนี้โลกเปิดกว้างมากๆ ตอนนี้ได้คุยกับลูกแล้วหรือยังค่ะ

ออฟไลน์ mickey mouse

• เริ่มหัดช่วยตัวเอง
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 10:29:29 am »

ลองหาโอกาสดีๆ อธิบายให้ลูกเข้าใจครับ
การช่วยตัวเอง ส่วนตัวมองว่าเป็นเรื่องธรรมชาติครับ
ในวัยนี้ เป็นวัยกำลังเริ่มโตเป็นสาว การให้ความรู้เกี่ยวกับสุขศึกษาที่ดีก็จำเป็นครับ
ลูกอาจจะได้รู้ เห็น จากสื่ออื่นๆมาบ้างแล้ว แต่เราก็ต้องพยามให้ความรุ้ความเข้าใจที่ถูกต้องกับเค้า
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเชื่อว่า ทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีครับ

.::Private Oil Massage for women::.
นวดน้ำมันผ่อนคลาย นวดอีโรติค สำหรับคุณสุภาพสตรี/คู่สามีภรรยา  สะดวกรับงานในช่วงเวลาบ่ายๆ-หัวค่ำ ในโซนกรุงเทพและปริมณฑล หรือต่างจังหวัด เข้ามาพูดคุยทักทายกันได้ครับ
Line ID: mickysw1987

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 06:40:38 pm »

น้ำฝนแนะนำควรจะคุยกับลูกแบบเปิดอกคุยกันค่ะ สมัยนี้โลกเปิดกว้างมากๆ ตอนนี้ได้คุยกับลูกแล้วหรือยังค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ก็ดีขึ้นจากที่ได้พูดคุยกับลูก แต่เขาเองก็อยากจะลองใช้ แต่เราเองก็เครียดมาก เพราะไม่ต้องการให้ลูกลองอะไรแบบนี้ อยากให้เขาโตก่อนค่ะ

ออฟไลน์ Namfon

• *

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 12:47:23 am »

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ก็ดีขึ้นจากที่ได้พูดคุยกับลูก แต่เขาเองก็อยากจะลองใช้ แต่เราเองก็เครียดมาก เพราะไม่ต้องการให้ลูกลองอะไรแบบนี้ อยากให้เขาโตก่อนค่ะ
สำหรับน้ำแนะนำให้พี่ ลองพูดคุยกับน้องให้เข้าใจถึงเรื่องอย่างว่านะคะ ว่าทำไมเราทำแบบนี้ ถามเค้าด้วยว่าเคยอะไรยัง พูดถึงความรักและเรื่องแบบนั้นด้วย ขอ PM พี่นะคะ