ปรึกษาเรื่องลูกชายค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องลูกชายค่ะ  (อ่าน 17118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nisanan

• เริ่มหัดช่วยตัวเอง
  • **
  • พลังน้ำใจ: -4

Re: ปรึกษาเรื่องลูกชายค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:19:53 pm »

ถ้าชอบให้ กดถูกใจ กด Like ด่วน >>>

ถ้ายังไม่มั่นใจ,ไม่มีหลักฐาน อย่าพึ่งเปิดประเด็นคุยเลยค่ะ

แต่ถ้าชัวร์ เราว่าคุยกะลูกเชิงสอนเรื่องเพศศึกษารวมๆดีกว่า
เช่น มีอารมณ์เป็นเรื่องธรรมดานะแต่ควรรู้จักควบคุมหรือระบายออกในทางที่ถูกต้อง จะไปมีอะไรกับแฟนก็ต้องป้องกันนะ แนวๆนี้น่าจะดีกว่า

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ที่เป็นกำลังให้กันและกันและความห่วงใยค่ะ ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจ แต่ความเป็นไปได้ที่จะเป็นเขาก็มีมากจริงๆ เพราะเราเองจะรู้จักสามีและลูกของเราดีที่สุด

ตอนนี้พยายามที่จะปล่อยวางและปล่อยผ่าน ตั้งสติให้มากขึ้น พยายามสังเกตุพฤติกรรมของลูกค่ะ ก็เห็นทางเขาเก็บตัวมากขึ้น แต่ก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติมาก เราเองไม่ทราบจะเริ่มต้นอย่างไรจริงๆ เพราะไม่เคยเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนในชีวิต แต่ก็จะพยายามสอนให้เขาทำในสิ่งที่ถูกต้อง เพราะก็สอนลูกในเรื่องนี้มาตลอด อาจจะไม่ใช่ทางตรง แต่เราเป็นแม่ก็พยายามสอนลูกทางอ้อมค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับกำลังใจ

Facebook Comments

• **

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:22:03 pm »

ถ้าอยากรู้ก็ลองใจดูครับ วันไหนอยู่กันสองคนก็แกล้งทำเหมือนเดิม แกล้งไปสบายกินยานอนแกล้งหลับ ถ้าเขาลงมืออีกก็ค่อยเปิดใจคุยกันอย่าต่อว่าเขา

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจและความห่วงใยค่ะ คงไม่กล้าที่จะทำเหมือนเดิมจริงๆ เพราะถ้าเป็นอย่างที่คิดสำหรับครั้งที่สอง ก็ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไร คงจะรับไม่ได้ เพราะไม่คิดเลยว่าเขาจะกล้าทำแบบนี้กับสิ่งที่คลอดเขาออกมา

ออฟไลน์ Extremedarkside

• เด็กยังซิง
  • *
  • พลังน้ำใจ: 3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 06:07:49 pm »

อ่านมาตั้งนาน ยังไม่มีคนตั้งข้อสังเกตข้อนี้เลยเหรอครับ

คุณบอกว่าแทบไม่มีอะไรกับสามี คือมีน้อยมากๆ พฤติกรรมแบบนี้แสดงว่าหากมีอะไรกับสามีต้องใช้ถุงยางหรือยาคุมหลังร่วมแน่ๆ คงไม่ได้กินยาคุมเป็นรายเดือน

หากลูกคุณทำจริง ตอนนี้คุณจัดการอย่างไรบ้างกับเรื่องความเสี่ยงในการท้อง รวมถึงเรื่องโรคด้วย หากเกิดขึ้นจริงไม่ใช่เรื่องยากที่ลูกคนจะไปทำอะไรกับสาวอื่นโดยไม่ป้องกัน

ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ กรณีเลวร้ายสุดอย่าให้เกิดเลยตรวจได้ก็ไปตรวจครับ

ส่วนเรื่องลูกคุณ ส่วนนึงผมอยากโทษสื่อหลายๆสื่อประเภทที่ชอบทำแนวมีอะไรกับคนในครอบครัวกันเอง จนทำให้เด็กเสพสื่อพวกนี้แล้วไม่รู้จักคิด ไม่รู้จักแยกแยะว่าบางครั้งเป็นเรื่องแต่งเพื่อสนองความต้องการของคนบางกลุ่ม(แม้จะมีเรื่องจริงก็เถอะ แต่ก็ในวงแคบมากๆ) อย่างล่าสุดมีกระทู้ที่เจ้าตัวมาพยายามเผยแพร่ว่าการให้พ่อตัวเองมีอะไรด้วยคือถูกต้องคือดีงาม คือถูกต้อง ผมแทบด่าสาปส่งไปเลย

• **

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:48:52 pm »

เรื่องแบบนี้ ต้องtestให้ชัวครับ ลองทดลองครับ เช่นบอกลูกว่านอนไม่ค่อยหลับแล้วบอกลูกว่าแม่จะกินยานอนหลับนะ แล้วบอกให้เขามาปลุกด้วยเพื่อแม่ตื่นสายไรประมานนี้

ถ้าครั้งที่เเล้วเขาทำจริง โอกาสแบบนี้เขาไม่พลาดแน่ แต่ถ้าเขาไม่ทำ คุนสบายใจได้เลย ครั้งที่เเล้วไม่ใช่แน่นอน แต่ถ้าเขาทำนี้ละถึงเวลาต้องเปิดใจคุยกัน ถึงเรื่องผิดถูก เพราะถ้าเขาเป็นแบบนี้ อนาคตมีลูกสาวเอง ผมว่าเขาอาจทำกับลูกตัวเอง ขนาดแม่เขายังกล้าทำ มันจะกลายเป็นรสนิยมsexที่ผิดมากๆๆ

ลองทดลองดูก่อนครับ อย่าไปพูดแบบไม่มีหลักฐาน มันจะทำให้ครอบครัวคุนพังได้

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความห่วงใยและคำแนะนำ ตอนนี้เราเองก็เริ่มดีขึ้นบ้าง แต่ก็ยังไม่เป็นตัวของตัวเอง เมื่อเรากอดลูกหรือหอมลูก เราเองก็บอกไม่ถูกจริงๆ เพราะรู้สึกหน้าและตัวชาไปหมด

ใจจริงๆก็อยากจะพิสูจน์เหมือนกันค่ะ แต่ก็กลัวความจริงที่เราต้องเจอ แต่จะพยายามทำให้ดีที่สุด เพราะอย่างไรเขาก็ือลูกของเรา เราเป็นแม่ก็ไม่รู้จะทำยังไงค่ะ แต่จะพยายามสอนเขาให้ถูกต้องที่สุด และคุมอารมณ์ของตัวเองให้ดีที่สุดค่ะ

• **

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:54:07 pm »

อ่านมาตั้งนาน ยังไม่มีคนตั้งข้อสังเกตข้อนี้เลยเหรอครับ

คุณบอกว่าแทบไม่มีอะไรกับสามี คือมีน้อยมากๆ พฤติกรรมแบบนี้แสดงว่าหากมีอะไรกับสามีต้องใช้ถุงยางหรือยาคุมหลังร่วมแน่ๆ คงไม่ได้กินยาคุมเป็นรายเดือน

หากลูกคุณทำจริง ตอนนี้คุณจัดการอย่างไรบ้างกับเรื่องความเสี่ยงในการท้อง รวมถึงเรื่องโรคด้วย หากเกิดขึ้นจริงไม่ใช่เรื่องยากที่ลูกคนจะไปทำอะไรกับสาวอื่นโดยไม่ป้องกัน

ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ กรณีเลวร้ายสุดอย่าให้เกิดเลยตรวจได้ก็ไปตรวจครับ

ส่วนเรื่องลูกคุณ ส่วนนึงผมอยากโทษสื่อหลายๆสื่อประเภทที่ชอบทำแนวมีอะไรกับคนในครอบครัวกันเอง จนทำให้เด็กเสพสื่อพวกนี้แล้วไม่รู้จักคิด ไม่รู้จักแยกแยะว่าบางครั้งเป็นเรื่องแต่งเพื่อสนองความต้องการของคนบางกลุ่ม(แม้จะมีเรื่องจริงก็เถอะ แต่ก็ในวงแคบมากๆ) อย่างล่าสุดมีกระทู้ที่เจ้าตัวมาพยายามเผยแพร่ว่าการให้พ่อตัวเองมีอะไรด้วยคือถูกต้องคือดีงาม คือถูกต้อง ผมแทบด่าสาปส่งไปเลย

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความห่วงใยและคำแนะนำ เราเองไม่ได้ทานยาคุมหรือให้สามีใช้ถุงยางอนามัย เพราะจะใส่ห่วงอนามัยแทน ตอนนี้ได้ไปตรวจภายในและห่วงอนามัยเรียบร้อยค่ะ ก็ปลอดภัยแต่ก็ยังไม่สบายใจบ้าง ช่วงเวลาที่กอดลุกหรือหอมลุก ความรู้สึกที่ไม่เป็นตัวของตัวเองก็ยังมีสับสนบ้าง ทั้งหน้าและตัวเหมือนรู้สึกชาไปหมด

ในส่วนของเรื่องสื่อ เพราะเขาอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของวัยรุ่น เราเองก็เป็นห่วงเพราะเขามีความเป็นส่วนตัวมากขึ้น แต่เขาก็ยังทำกิจกรรมกับพ่อและแม่อยู่ค่ะ แต่เราเองก็พยายามสังเกตุลูกมากขึ้น พยายามเตือยเรื่องการใช้โทรศัพท์มือถืออยู่บ่อยๆ ตอนนี้ก็พยายามพูดคุยกับลูกห้มากขึ้น ถึงแม้ความรู้สึกจะบอกไม่ถูกจริงๆ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับกำลังใจ

SnowQueen

• บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:43:49 pm »

พฤติกรรมของลูกขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดู อบรมสั่งสอนของแม่เป็นหลักค่ะ
ในโลกใบนี้ ไม่มีใครรู้จักลูกดีเท่าแม่อีกแล้วค่ะ เพราะอะไร?..... "เลือดมันจะข้นกว่าน้ำเสมอ"
*เพิ่มเติม... เผื่อใครจะตามไม่ทันว่า.... นี่พูดถึงเฉพาะ "เชื้อดี" นะคะ

มั่นใจค่ะ ว่าทุกประโยคที่พิมพ์ลงมาในเวบบอร์ดนี้ จะถูกพิจารณาโดยวิจารณญาณของผู้อ่านเองเสมอ

พูดดี ทำดี และคิดดี เพื่อชีวิตที่ดีของตัวเราเองนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 08:49:55 pm โดย °SnowQueen° »

• **

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:04:53 pm »

พฤติกรรมของลูกขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดู อบรมสั่งสอนของแม่เป็นหลักค่ะ
ในโลกใบนี้ ไม่มีใครรู้จักลูกดีเท่าแม่อีกแล้วค่ะ เพราะอะไร?..... "เลือดมันจะข้นกว่าน้ำเสมอ"
*เพิ่มเติม... เผื่อใครจะตามไม่ทันว่า.... นี่พูดถึงเฉพาะ "เชื้อดี" นะคะ

มั่นใจค่ะ ว่าทุกประโยคที่พิมพ์ลงมาในเวบบอร์ดนี้ จะถูกพิจารณาโดยวิจารณญาณของผู้อ่านเองเสมอ

พูดดี ทำดี และคิดดี เพื่อชีวิตที่ดีของตัวเราเองนะคะ

ขอบคุณมากค่ะพี่ เราหวังว่าสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเราและครอบครัว จะเป็นอุทาหรณ์และเป็นประสบการณ์ ให้กับพ่อและแม่ของหลายๆครอบครัวค่ะ

และขอบคุณทุกๆกำลังใจและคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่ทำให้เรารู้สึกมีความหวังและมีสติมากขึ้นค่ะ

ออฟไลน์ suranya

• *
  • พลังน้ำใจ: 2

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 07:02:39 am »

สวัสดีค่ะ พี่ก็เป็นแม่คนเหมือนกัน เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาหลายปีแล้ว ลักษณะคล้ายๆกัน พี่ใช้วิธีที่หลายคนแนะนำมาค่ะ บอกลูกว่ากินยานอนหลับค่ะ
ครั้งแรก ตอนนั้นพี่ไม่สบาย ทะเลาะกับสามี ลูกดูแลให้ดีมากๆค่ะ ตื่นมากระดุมโดนปลดไปสองเม็ด
หลังจากนั้นที่รู้สึก ลูกจับหน้าอกพี่ ทำด้านบนพี่มากกว่า แต่พยายามคิดว่าเค้าไม่ตั้งใจนะ พี่เข้าใจว่าเค้าเป็นผู้ชายต้องอยากรู้บ้าง ดีกว่าไปทำกับคนอื่น จนเกิดคดี
ต่อจากเหตุการณ์ที่กินยานอนหลับ
หลังจากที่บอกลูกว่ากินยานอนหลับ สิ่งที่รู้คือ เค้าทำทั้งท่อนบน ท่อนล่างค่ะ พี่เลยแน่ใจอ่ะนะ ถามว่าตอนทำรู้สึกไง ใจเต้นมากค่ะ พี่กับสามีพี่ทะเลาะกันบ่อย ไม่ค่อยอยู่ด้วยกันเพราะต้องเดินทางไปตจว.

สิ่งที่พี่ทำหลังจากวันนั้น ก็มีอีกค่อยมาเล่านะค่ะ

ลูกพี่ตอนนี้จะเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว 

• **

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 06:12:39 pm »

@@@จากประสบกาม ผมอ่านแล้วมันเรืองธรรมดา ของครอบครัว เพราะเดียวนี้มันมีเรื่องทางเพศเกี่ยวกับ พ่อ+แม่ + ลูกสาว / พ่อ+ลูกสาว / แม่+ลูกชาย / พ่อ+แม่+ลูกชาย มีให้อ่านมากมาย ลูกชายของคุณนั้นก็คิดอุตริ ลองดูเรียกตามศัพท์ว่า ลักหลับ ถ้าคุณนอนหลับแบบไม่รู้เรื่องอะไรนี้นะครับ วัยรุ่นจะเป็นลูกๆๆนี้นะเขากล้าแน่นอน เพราะว่าแม่ของเขาคงจะดุด่าแป้บเดียว ถ้าไปลองสาวๆๆอาจจะโดนด่า ตบ และ จับขังก็เป็นไปได้นะ บางครอบครัว ผัวไป ตจว ก็มีเรียกลูกชายมานอนนะ แล้วก็นอนกอดลูกชาย ลูกชายได้ใจขอแม่เลยนะ อย่าไปคิดมาก ค่อยๆสังเกตุพฤติกรรมของลูก หรือ ทำแบบว่าเรียกลูกเข้ามาคุย ลูกมีแฟนยัง เคยมีอะไรกับใครบ้างไหม ถ้าแม่ให้ลูกเก็บความลับนะ อย่าบอกใครนะ ทำได้ไหม วันนี้แม่นะเหงานะ แต่ต้องค่อยๆๆทำนะ เพื่อลองเชิง ลองใจดูนะ เผื่อเขานั้นแหละที่ทำกับคุณฯ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความห่วงใยและคำแนะนำ ตอนนี้เราเองก็รู้สึกดีขึ้นจากเมื่อก่อน เพราะพยายามตั้งสติและไม่คิดถึงเรื่องที่เคยเกิดขึ้น แต่ก็ยังมีความกังวลในใจอีกหลายๆอย่างค่ะ สิ่งที่คุณแนะนำ ทำให้เราคิดถึงวิธีการแก้ปัญหาได้หลายอย่าง แต่บางอย่างเราไม่มีความกล้าพอจริงๆ ต้องขอเวลาค่ะ แต่ก็ได้ถามลูกในหลายๆสิ่งบ้าง เรื่องแฟน เรื่องเพศสัมพันธ์ และความรักที่เกิดในวัยของเขา เราเองพยายามที่จะรับสิ่งที่เกิดให้ได้

• **

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 06:15:07 pm »

สวัสดีค่ะ พี่ก็เป็นแม่คนเหมือนกัน เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาหลายปีแล้ว ลักษณะคล้ายๆกัน พี่ใช้วิธีที่หลายคนแนะนำมาค่ะ บอกลูกว่ากินยานอนหลับค่ะ
ครั้งแรก ตอนนั้นพี่ไม่สบาย ทะเลาะกับสามี ลูกดูแลให้ดีมากๆค่ะ ตื่นมากระดุมโดนปลดไปสองเม็ด
หลังจากนั้นที่รู้สึก ลูกจับหน้าอกพี่ ทำด้านบนพี่มากกว่า แต่พยายามคิดว่าเค้าไม่ตั้งใจนะ พี่เข้าใจว่าเค้าเป็นผู้ชายต้องอยากรู้บ้าง ดีกว่าไปทำกับคนอื่น จนเกิดคดี
ต่อจากเหตุการณ์ที่กินยานอนหลับ
หลังจากที่บอกลูกว่ากินยานอนหลับ สิ่งที่รู้คือ เค้าทำทั้งท่อนบน ท่อนล่างค่ะ พี่เลยแน่ใจอ่ะนะ ถามว่าตอนทำรู้สึกไง ใจเต้นมากค่ะ พี่กับสามีพี่ทะเลาะกันบ่อย ไม่ค่อยอยู่ด้วยกันเพราะต้องเดินทางไปตจว.

สิ่งที่พี่ทำหลังจากวันนั้น ก็มีอีกค่อยมาเล่านะค่ะ

ลูกพี่ตอนนี้จะเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจและความห่วงใย เราเองยังไม่มีความกล้าพอที่จะทำแบบนั้นจริงๆค่ะ เพราะกลัวความจริงที่จะได้รับ และถ้าต้องให้เขาทำแบบนั้นอีก คงไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไป

ตอนนี้ความรู้สึกก็ดีขึ้นบ้างมากกว่าเมื่อก่อน จะพยายามตั้งสติและมีความอดทนให้มากที่สุดค่ะ

ออนไลน์ kingther

• *

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 03:21:01 am »

เป็นกำลังใจให้ผ่านไปด้วยดีนะครับ
ตัดสินใจทำอะไร ขอให้ไตร่ตรองอย่างรอบครอบนะครับ
ส่วนเรื่องเปิดใจ หรือการคุยกับลูกชาย... ผมว่าไม่ช้าก็เร็วอย่างไรก็คงต้องเกิดขึ้น...ต้องคุยครับ (หรือถ้าหากว่าไม่เกิดเหตุการณ์ขึ้นเอง ผมว่าการปล่อยป่ะละเลย อาจจะเป็นทางเลือกหนึ่ง ถึงไม่ดีที่สุด แต่อาจจะทำให้คนเป็นแม่สบายใจที่สุดนะครับ)
สู้ๆนะครับ :)

ออฟไลน์ suranya

• *

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 11:24:17 am »

ด้านบนพูดได้ถูกค่ะ ส่วนตัวก็ไม่กล้าพูดกะลูกเหมือนกันค่ะ กลัวจะเกินเลย คิดว่าเค้าต่อไปเค้าต้องไปอยู่หอมหาวิทยาลัยแล้ว เลยปล่อยไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 01:19:38 pm โดย suranya »

• **

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 07:13:31 pm »

เป็นกำลังใจให้ผ่านไปด้วยดีนะครับ
ตัดสินใจทำอะไร ขอให้ไตร่ตรองอย่างรอบครอบนะครับ
ส่วนเรื่องเปิดใจ หรือการคุยกับลูกชาย... ผมว่าไม่ช้าก็เร็วอย่างไรก็คงต้องเกิดขึ้น...ต้องคุยครับ (หรือถ้าหากว่าไม่เกิดเหตุการณ์ขึ้นเอง ผมว่าการปล่อยป่ะละเลย อาจจะเป็นทางเลือกหนึ่ง ถึงไม่ดีที่สุด แต่อาจจะทำให้คนเป็นแม่สบายใจที่สุดนะครับ)
สู้ๆนะครับ :)

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำและความห่วงใย ตอนนี้เราเองก็มีความรู้สึกที่ดีขึ้นบ้าง แต่หลายสิ่งหลายอย่างก็ไม่สามารถที่จะหยุดคิดได้ การพูดคุยกับลุกก็ยังไม่มีความกล้าพอเลยค่ะ กลัวความจริงที่จะต้องได้รับ แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจ ทำไมเขาต้องทำกับแม่ และสิ่งที่คลอดเขาออกมา เสียใจและเครียด เพราะไม่เคยคิดว่าสิ่งแบบนี้จะเกิดขึ้นกับตัวเองจริงๆ

• **

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 07:14:36 pm »

ด้านบนพูดได้ถูกค่ะ ส่วนตัวก็ไม่กล้าพูดกะลูกเหมือนกันค่ะ กลัวจะเกินเลย คิดว่าเค้าต่อไปเค้าต้องไปอยู่หอมหาวิทยาลัยแล้ว เลยปล่อยไป

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้เราเองก็พยายามทำทุกอย่างให้ดีขึ้น

ออฟไลน์ tantan0340

• *
  • พลังน้ำใจ: 0

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 11:07:42 am »

ถ้ายังไม่แน่ใจอย่าเพิ่งพูดกับลูกเลยครับ ถ้าไม่ใช่นี่มองหน้ากันไม่ติดไปตลอดเลยนะ
เดี๋ยวนี้เรื่องแนวเซ็กซ์ในครอบครัวมันเยอะขึ้นนะครับลูกคงได้อ่านมาจากเน็ทล่ะมั้งครับ
หรือจริงๆมันก็คงมีมานานแล้วเพียงแต่สมัยนี้มีอินเตอร์เนทเราเลยรู้สึกว่าเยอะขึ้น
ถ้าคาใจก็ใช้วิธีแบบรีบนๆบอกก็ได้ครับ หลอกลูกว่าวันนี้กินยาแก้แพ้ ยานอนหลับอะไรก็ว่าไปแล้วดูว่าเขาจะเข้ามาทำอะไรหรือเปล่า
แล้วได้คิดมั้ยครับว่าถ้าเขาเข้ามาลวนลามลักหลับคุณจะทำยังไง ปล่อยเลยตามเลยหรือว่าจะแกล้งตื่น
ปล.ยังไงก็กินยาคุมด้วยครับเผื่อพลาด
ปล2.ลองคุยทางหลังไมค์มาก็ได้นะครับ